UTANGULIZI

Tume ya Pamoja ya Fedha ni Taasisi ya
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania iliyoundwa kwa mujibu wa Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977, Ibara ya 134 na kuanzishwa
kwa Sheria ya Tume ya Pamoja ya Fedha
ya mwaka 1996, Sura 140.

Muundo wa Tume ya Pamoja ya Fedha una
Ngazi kuu tatu (3) za kiuongozi na kiutawala
ambazo ni Makamishna, Sekretarieti na
Menejimenti.

Majukumu ya Tume ya Pamoja ya Fedha
yameainishwa katika Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Ibara 133 na 134.
Kwa mujibu wa Ibara hizo, majukumu hayo
ni yafuatayo:-

o,

«» Kuchambua Mapato na Matumizi
yanayotokana na, au yanayohusu
utekelezaji wa Mambo ya Muungano na
kutoa Mapendekezo kwa Serikali mbili
kuhusu mchango na mgawo wa kila
mojawapo wa Serikali hizo;

Kuchunguza kwa wakati wote mfumo
wa shughuli za kifedha wa Jamhuri ya
Muungano na pia uhusiano katika
mambo ya kifedha kati ya Serikali mbili;
« Kutekeleza majukumu mengine ambayo
Rais ataipatia Tume au kama Rais
atakavyoagiza, na kwa mujibu wa sheria
iliyotungwa na Bunge.
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Katika kutekeleza majukumu hayo, Tume
imekuwa ikizingatia utawala bora mahala pa
kazi. Aidha, Katika kufikia malengo ya
Maendeleo ya Taifa Serikali imekuwa
ikisisitiza utawala bora ili kukuza na
kuimarisha amani na utulivu, ukuaji wa
uchumi, ustawi wa jamii na kupunguza
umasikini. Utawala Bora umesisitizwa na
kuimarishwa katika sekta muhimu kwa

kutekeleza maboresho mbalimbali katika
sekta ya umma ukiwamo Mkakati wa Taifa
Dhidi ya Rushwa Awamu ya kwanza (l), ya
pili (1) na ya tatu (lll). Mikakati hiyo imekuwa
ikiainisha aina za rushwa na athari zake
katika jamii kama ifuatavyo:-

MAANA YA RUSHWA

Rushwa ni fedha au kitu cha thamani
kinachotolewa au kupewa mtu mwenye
madaraka ya jambo fulani ili mtoaji apatiwe
upendeleo. Pia rushwa ni matumizi mabaya
ya madaraka kwa manufaa binafsi.

AINA ZA RUSHWA

Kwa mujibu wa Taarifa ya utafiti kuhusu
vyanzo vya rushwa iliyotolewa na Tume ya
Rais ya Kero za Rushwa (PCIAC) ya mwaka
1996 ilibainisha njia kuu mbili za namna
rushwa inavyoweza kujidhihirisha nchini
ambazo ni:-

1. Rushwa katika Mifumo ya Utawala
(Rushwa ndogo)

Hii inahusisha watumishi wa Serikali na
mawakala wao kudai rushwa kwa wananchi
kwa huduma zinazotolewa bure.

2. Rushwa Kabambe (Kubwa)

Inahusisha viongozi wa ngazi za juu
Serikalini  wenye mamlaka ya kutoa
maamuzi, kupitia Sera na Mikataba.

ATHARI ZA RUSHWA
Baadhi ya athari za rushwa mahala pa kazi
ni:-

« Kuzorota kwa kazi
% Kushuka morali ya kazi

Kukosekana kwa haki

.
*

o,
e’

.
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Baadhi ya athari za rushwa kijamii, kisiasa,
kiuchumi na kiutamaduni ni:-

% Huathiri misingi ya utawala bora,

utawala wa kisheria na demokrasia.

Husababisha mgawo usio sawa wa

rasilimali za Taifa.

Husababisha kukosekana kwa haki.

Wananchi kukosa imani na Serikali yao.

Huleta matabaka ya walionacho na

wasionacho.

Serikali kushindwa kutekeleza miradi ya
maendeleo.

+ Husababisha vifo.
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MALENGO MAHSUSI YA MKAKATI WA
TAIFA DHIDI YA RUSHWA AWAMU YA
TATU (2017-2022)

Mkakati wa Taifa dhidi ya rushwa Awamu ya
Tatu una malengo mahsusi yafuatayo:-

o,

+« Kuimarisha ufanisi, uwazi na uwajibikaji
wa utoaji wa huduma katika Sekta ya
Umma na Binafsi.

% Kutekeleza kwa ufanisi Mikakati ya
mapambano dhidi ya rushwa.

+ Kuzijengea uwezo Taasisi simamizi za
mapambano dhidi ya rushwa na

+ Kuwa na uongozi madhubuti wa kisiasa

katika mapambano dhidi ya rushwa.

Mkakati huu umelenga kupunguza na
kudhibiti rushwa katika sekta/ maeneo
muhimu ya kimkakati ambayo ni pamoja na
manunuzi ya umma, ukusanyaji wa mapato,
utoaji wa haki, maliasili na utalii, madini,
nishati, mafuta na gesi, afya, elimu na ardhi.



TUME YA PAMOJA YA FEDHA
INAVYOSHIRIKI UTEKELEZAJI WA
MKAKATI DHIDI YA RUSHWA AWAMU
YA TATU

Tume inawajibika kutoa huduma kwa wadau
mbalimbali bila upendeleo. Katika
kufanikisha azma hiyo, imeweka mazingira
wezeshi ya kuzuia na kupambana na
rushwa na matendo vyaliyo kinyume na
maadili ya utumishi wa umma kama
ifuatavyo:-

o,

« Imeunda Kamati ya Uongozi vya
Usimamizi wa masuala ya uadilifu
mahala pa kazi ambayo ndiyo mratibu
wa kazi zinazotekelezwa na Kamati ya
Kudhibiti Uadilifu,

« Imeunda Kamati ya Kudhibiti Uadilifu
mahala pa kazi,

« Imeweka utaratibu wa kutoa zawadi kwa
mtumishi yeyote atakae wezesha
kupatikana taarifa zitakazo thibitisha
uwepo wa rushwa na kutotaja jina la
mtoa taarifa,

% Imeweka sanduku la maoni linalo tumika

kutoa taarifa yoyote iliyo kinyume na

maadili ya utumishi wa umma.

NAFASI YA WATUMISHI KATIKA
KUTEKELEZA MKAKATI WA AWAMU YA
TATU DHIDI YA RUSHWA

+ Kutoa taarifa mapema katika Kamati ya
Kudhibiti Uadilifu yanapojitokeza
mazingira yaliyo kinyume na maadili ya
utumishi wa umma ikiwamo rushwa.

+ Kutoa taarifa katika mamlaka zilizopewa

jukumu la kupambana na kuzuia

rushwa (TAKUKURU) pindi anapobaini
rushwa au viashiria vya rushwa sehemu

yoyote ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

« Kufanya kazi kwa uadilifu kwa
kuzingatia Sheria, Taratibu, Kanuni na
Miongozo mbalimbali ya utumishi wa
umma.

+ Kuelimisha jamii kuhusu rushwa,
madhara na mapambano dhidi yake.

+» Kutumia sanduku la maoni kutoa taarifa
na malalamiko kuhusu rushwa.

HITIMISHO

Tume itaendelea kuwawezesha watumishi
wake kupata elimu dhidi ya rushwa ili
washiriki ipasavyo katika mapambano hayo.
Aidha, wakati wote Tume itawahamasisha
watumishi wake kutekeleza majukumu yao
katika mazingira ya uwazi kwa kuzingatia
Sheria, Taratibu, Kanuni na Miongozo
mbalimbali ya utumishi wa umma.

Tume ya Pamoja ya Fedha itaendelea
kushirikiana hususan na Taasisi ya
Kupambana na Kudhibiti Rushwa nchini
(TAKUKURU) na Serikali yote kwa ujumla
katika kuhakikisha malengo ya Mkakati wa
Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Tatu
(2017 - 2022) yanafikiwa.

Tume ya Pamoja ya Fedha

Jengo la Sukari - Mtaa wa Ohio/ Barabara ya
Sokoine

S. L. P.9281
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Tovuti: www.jfc.go.tz

Tume ya Pamoja ya Fedha
Jengo la ZSTC — Mtaa wa Gulioni
S.L.P. 1796
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